Ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh có phải gắn phù hiệu không?

Ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh có phải gắn phù hiệu không?

Tôi có mở trường mầm non tư thục và có cam kết dùng xe ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh đến trường bằng ô tô vào mỗi sáng. Tôi nghe nói là xe này cũng phải gắn phù hiệu thì có đúng không vì chúng tôi chỉ có 1 xe này thôi? Nếu đúng thì thủ tục tôi cần làm gì? Tôi cảm ơn!



Ô tô 16 chỗ đưa đón học sinhTư vấn giao thông đường bộ:

Vấn đề về xe ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh thì có phải gắn phù hiệu không, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xe ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh đến trường phải gắn phù hiệu:

Căn cứ theo Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, theo đó:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại…”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, xe chỉ dùng để đưa đón học sinh đến trường học được xác định là hoạt động vận tải người nội bộ.

Bên cạnh đó, Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.”

Như vậy, từ ngày 1 tháng 1 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ từ 16 chỗ trở lên phải có phù hiệu xe nội bộ. Do đó, dù trường của bạn chỉ có một xe 16 chỗ nhưng xe dùng để đưa đón học sinh đến trường thì phải gắn phù hiệu nội bộ.

Thứ hai, về hồ sơ xin cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Căn cứ Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về cấp phù hiệu:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường”

Ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, 

Trong trường hợp của bạn, trường bạn dùng xe ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh đến trường học được xác định là hoạt động vận tải người nội bộ nên phải được gắn phù hiệu xe

Để xin cấp phù hiệu xe nội bộ thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ sau:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp);

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy đăng ký xe ô tô;

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy định về người điều hành kinh doanh vận tải

Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi