Ô tô đi vào khu vực hạn chế bị phạt thế nào?

Ô tô đi vào khu vực hạn chế bị phạt thế nào?

Tôi lái ô tô chở hàng có trọng lượng 1 tấn. Tầm 7 giờ tối hôm qua tôi chạy xe qua đường Phạm Văn Đồng thì bị CSGT phạt tiền vì lý do đi vào khu vực hạn chế. Tôi còn bị tước bằng lái nữa. CSGT phạt tôi như vậy có đúng không?



Khu vực hạn chếTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hoạt động của các phương tiện giao thông trên địa bàn Hà Nội

Căn cứ Khoản 1, Điều 5 Quyết định 06/2013/QĐ-UBND quy định như sau:

“Điều 5. Thời gian hoạt động của các loại phương tiện trong khu vực hạn chế

1. Các loại xe ô tô vận tải có trọng lượng đến 1,25 tấn:

Cấm hoạt động trong giờ cao điểm”.

Theo đó, xe của bạn có trọng lượng 1 tấn nên sẽ bị cấm hoạt động tại khu vực hạn chế trong giờ cao điểm, tức là cấm trong khoảng thời gian: Sáng từ 6h00 đến 9h00, chiều từ 16h 30 đến 19h30 theo khoản 7 Điều 2 Quyết định 06/2013/QĐ-UBND:

“Điều 2. Giải thích từ ngữ

7. Giờ cao điểm là giờ được quy định: Sáng từ 6h00 đến 9h00, chiều từ 16h 30 đến 19h30 hàng ngày”.

Ngoài ra, Khoản 1, Điều 4 Quyết định 06/2013/QĐ-UBND có quy định:

“Điều 4. Đường đô thị hạn chế hoạt động đối với các phương tiện giao thông

1. Phạm vi hạn chế hoạt động của các phương tiện giao thông được giới hạn bởi các tuyến đường: Phạm Văn Đồng – Phạm Hùng – Đại lộ Thăng Long (đoạn từ đường Phạm Hùng đến nút giao đường 70) – Đường 70 (đoạn từ Đại lộ Thăng Long đến đường 72) – Đường 72 (đoạn đường 70 đến đường Lê Trọng Tấn – quận Hà Đông) – Đường Lê Trọng Tấn (Hà Đông) – Phúc La – Văn Phú – Phùng Hưng (quận Hà Đông – đoạn từ Phúc La đến Cầu Bươu) – Cầu Bươu – Phan Trọng Tuệ – Ngọc Hồi (đoạn từ ngã ba Phan Trọng Tuệ đến ngã ba Pháp Vân) – Pháp Vân – Cầu Thanh Trì – Nguyễn Văn Linh – Ngô Gia Tự trở vào trung tâm Thành phố”.

Theo đó, xe ô tô vận tải có trọng lượng đến 1,25 tấn bị cấm hoạt động trên đường Phạm Văn Đồng trong giờ cao điểm (từ 6h00 đến 9h00 sáng, từ 16h 30 đến 19h30 chiều hàng ngày).

Đối chiếu quy định trên xe của bạn có trọng lượng 1 tấn sẽ bị cấm đi vào đường Phạm Văn Đồng từ 6h00 đến 9h00 sáng và từ 16h 30 đến 19h30 chiều hàng ngày. Nếu 07h00 tối bạn vẫn đi vào đoạn đường này thì bạn bị phạt như với lỗi đi vào đường cấm.

Thứ hai, về mức phạt khi đi ô tô vào đường cấm 

Dẫn chiếu tới quy định tại Điểm b Khoản 4 và Điểm b Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều này và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

Khu vực hạn chế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, trường hợp của bạn bị phạt như với lỗi đi vào đường cấm. Cụ thể bạn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Đi vào đường có biển báo cấm xe tải 8 tấn

Mức xử phạt khi đi vào đường có biển báo 115 cấm 3,5 tấn?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.