19006172

Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt như thế nào?

Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt như thế nào?

Hôm trước tôi bị lập biên bản vì phù hiệu ô tô tải hết hạn 1 tháng bị CSGT phạt. Tôi là chủ xe đứng tên trên đăng ký xe và là người điều khiển luôn nhưng xe đứng tên hợp tác xã thì sẽ bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn.



Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt như thế nào đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt như thế nào?

Căn cứ Điểm d Khoản 6 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 80. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

6. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

d) Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;”

Theo căn cứ trên, thì hợp tác xã là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã.

Căn cứ Điểm h Khoản 9 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 7 Điều 23; điểm d khoản 6 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 7 Điều 23; điểm d khoản 6 Điều 24 Nghị định này”.

Theo đó, chủ xe mà giao xe hoặc để cho người làm công của mình điều khiển xe hết hạn phù hiệu tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển khi phù hiệu hết hạn 1 tháng

Căn cứ Điểm d Khoản 6 và Điểm a Khoản 9 Điều 24 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm c khoản 2; điểm b khoản 3; điểm b, điểm c khoản 4; khoản 5; điểm a, điểm b, điểm d khoản 6 Ðiều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo đó, người điều khiển xe ô tô tải hết hạn phù hiệu bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng;

– Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Tóm lại, nếu xe thuộc sở hữu của bạn; bạn là thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì khi phù hiệu bị hết hạn hợp tác xã sẽ bị xử phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng; lái xe xe bị phạt 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Xử phạt đối với phù hiệu xe khách đã hết hạn 6 ngày

Không dán phù hiệu cho xe của hợp tác xã thì bị xử phạt như thế nào?

Nếu còn vướng mắc về Phù hiệu hết hạn 1 tháng chủ xe bị phạt như thế nào; bạn có thể liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam