Quy định của pháp luật về mức phạt lỗi đón và trả khách trên đường cao tốc

Quy định của pháp luật về mức phạt lỗi đón và trả khách trên đường cao tốc

Tôi muốn hỏi trường hợp người điều khiển xe khách mà đón và trả khách trên đường cao tốc sẽ vi phạm luật giao thông đúng không? Mức phạt với lỗi này thế nào? Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộĐón và trả khách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề điều khiển xe đón và trả khách trên đường cao tốc, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm đ Khoản 6; Điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

7. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Đón và trả khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định trên, chúng tôi xin giải đáp thắc mắc đối với trường hợp của bạn như sau:

Thứ nhất, trường hợp bạn là người điều khiển xe khách thực hiện hành vi đón trả khách trên đường cao tốc sẽ bị coi là vi phạm về vận tải đường bộ.

Thứ hai, mức phạt đối với lỗi đón trả khách trên đường cao tốc:

Bạn là người điều khiển xe thực hiện hành vi đón trả khách trên đường cao tốc sẽ bị phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề điều khiển xe khách đón trả khách trên đường cao tốc. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button