Quy định của pháp luật về tham gia giao thông trong hầm đường bộ

Quy định của pháp luật về tham gia giao thông trong hầm đường bộ

Xe máy mà vi phạm các quy định về tham gia giao thông trong hầm đường bộ thì bị phạt như thế nào vậy tổng đài? Mong sớm được hồi đáp!



Tư vấn giao thông đường bộHầm đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy tắc tham gia giao thông trong hầm đường bộ

Căn cứ Điều 27 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 27. Giao thông trong hầm đường bộ

Người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:

1. Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu;

2. Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định”.

Như vậy, khi tham gia giao thông trong hầm đường bộ, người điều khiển xe ngoài việc phải tuân thủ các quy tắc giao thông quy định trong Luật giao thông đường bộ thì còn phải tuân thủ quy định sau:

– Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu.

– Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định.

Thứ hai, về mức phạt khi xe máy vi phạm quy tắc tham gia giao thông trong hầm đường bộ

Căn cứ Điểm đ Khoản 3; Điểm d, Điểm e Khoản 5 và Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

d) Chạy trong hàm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ;

e) Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5″.

Hầm đường bộ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, nếu bạn điều khiển xe máy không tuân thủ quy định về tham gia giao thông trong hầm đường bộ thì sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng đối với hành vi tụ tập từ 03 (ba) xe trở lê trong hầm đường bộ.

– Phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

+) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần;

+) Vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

+) Quay đầu xe trong hầm đường bộ;

+) Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định.

Nếu thực hiện các hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bạn còn bị tước quyền sử dụng lấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thế nào là xe đạp điện và xe máy điện?

Đi xe đạp điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi