Quy định về chu kỳ đăng kiểm của các phương tiện giao thông đường bộ

Quy định về chu kỳ đăng kiểm của các phương tiện giao thông đường bộ

Cho tôi hỏi quy định về chu kỳ đăng kiểm của các phương tiện giao thông đường bộ được quy định thế nào? Khi xe hết hạn đăng kiểm thì có phải đem xe đến để đăng kiểm lại không? Tôi xin cảm ơn



Quy định về chu kỳ đăng kiểmTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với việc chu kỳ đăng kiểm của các loại xe theo quy định hiện hành, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, chu kỳ đăng kiểm của các phương tiện giao thông đường bộ

Căn cứ Phụ lục VII Thông tư 70/2015/TT-BGTVT quy định về chu kỳ đăng kiểm của xe như sau:

TT Loại phương tiện Chu kỳ (tháng)
Chu kỳ đầu Chu kỳ định kỳ
1. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ không kinh doanh vận tải
  Đã sản xuất đến 07 năm 30 18
Đã sản xuất trên 07 năm đến 12 năm   12
Đã sản xuất trên 12 năm   06
2. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ có kinh doanh vận tải; ô tô chở người các loại trên 09 chỗ
2.1 Không cải tạo (*) 18 06
2.2 Có cải tạo (*) 12 06
3. Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo, rơ moóc, sơmi rơ moóc
3.1 Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo đã sản xuất đến 07 năm; rơ moóc, sơmi rơ moóc đã sản xuất đến 12 năm 24 12
Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo đã sản xuất trên 07 năm; rơ moóc, sơmi rơ moóc đã sản xuất trên 12 năm   06
3.2 Có cải tạo (*) 12 06
4. Ô tô chở người các loại trên 09 chỗ đã sản xuất từ 15 năm trở lên; ô tô tải các loại, ô tô đầu kéo đã sản xuất từ 20 năm trở lên   03

Như vậy, trên đây là quy định của pháp luật hiện hành về chu kỳ đăng kiểm của các phương tiện giao thông đường bộ.

Quy định về chu kỳ đăng kiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, đăng kiểm lại khi đăng kiểm hết hạn

Căn cứ Khoản 2 Điều 9 và Khoản 2 Điều 5 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT quy định:

“Điều 9. Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định

2. Thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định cấp theo chu kỳ kiểm định quy định tại Phụ lục VII ban hành kèm theo Thông tư này nhưng không vượt quá ngày hết hạn của giấy đăng ký xe (nếu có) hoặc ngày xe cơ giới hết niên hạn sử dụng.

Điều 5. Giấy tờ cần thiết khi lập hồ sơ phương tiện và kiểm định

2. Kiểm định

Khi đưa xe cơ giới đến Đơn vị đăng kiểm để kiểm định, chủ xe cần xuất trình, nộp các giấy tờ và cung cấp các thông tin sau:

a) Các giấy tờ nêu tại các điểm a, b và điểm d khoản 1 Điều này.

b) Thông tin về tên đăng nhập, mật khẩu truy cập và địa chỉ trang WEB quản lý thiết bị giám sát hành trình đối với xe cơ giới thuộc đối tượng phải lắp thiết bị giám sát hành trình.”

Như vậy, thời hạn của đăng kiểm được cấp theo chu kỳ kiểm định. Khi đăng kiểm hết hạn thì bạn phải đem xe đến để kiểm định lại để cấp Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn quy định về chu kỳ đăng kiểm theo pháp luật hiện hành. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Chu kỳ đăng kiểm của xe ô tô 16 chỗ và mức xử phạt về lỗi đăng kiểm

Đăng kiểm xe còn 1 năm hết hạn lưu thông theo quy định hiện hành

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi