Đăng kiểm xe còn 1 năm hết hạn lưu thông theo quy định hiện hành

Đăng kiểm xe còn 1 năm hết hạn lưu thông theo quy định hiện hành

Tổng đài cho tôi hỏi xe tôi còn 1 năm nữa hết hạn lưu thông thì có cần phải mang xe còn 1 năm hết hạn lưu thông đi đăng kiểm nữa không?



xe còn 1 năm hết hạn lưu thôngTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về đăng kiểm xe còn 1 năm hết hạn lưu thông theo quy định hiện hành, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 9 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ:

“Điều 9. Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định

2. Thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định cấp theo chu kỳ kiểm định quy định tại Phụ lục VII ban hành kèm theo Thông tư này nhưng không vượt quá ngày hết hạn của giấy đăng ký xe (nếu có) hoặc ngày xe cơ giới hết niên hạn sử dụng.”

xe còn 1 năm hết hạn lưu thông 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, xe còn 1 năm lưu thông mà hết hạn đăng kiểm, nếu như bạn vẫn muốn lái xe tham gia giao thông thì vẫn phải đăng kiểm bình thường. Thời hạn có hiệu lực đăng kiểm của bạn sẽ không vượt quá ngày hết hạn của giấy đăng ký xe (nếu có) hoặc ngày xe cơ giới hết niên hạn sử dụng. Tức kể cả bạn có đăng kiểm xe thì hạn sử dụng của đăng kiểm cũng không quá 1 năm theo niên hạn sử dụng của xe.

Còn nếu như bạn không muốn lái xe còn 1 năm lưu thông, đồng thời xe của bạn cũng hết hạn đăng kiểm để tham gia giao thông thì bạn không cần phải mang xe đi làm đăng kiểm. Nhưng trong trường hợp này, xe của bạn sẽ thuộc trường hợp phải thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe theo Thông tư 15/2014/TT-BCA

Trên đây là tư vấn quy định về đăng kiểm xe còn 1 năm hết hạn lưu thông theo quy định hiện hành.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mua xe tải vận chuyển hàng của gia đình có cần đăng ký phù hiệu vận tải

Mức phạt khi xe mới hết hạn đăng kiểm

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc liên quan đến đăng kiểm xe còn 1 năm hết hạn lưu thông theo quy định hiện hành, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi