19006172

Mức phạt khi xe mới hết hạn đăng kiểm

Mức phạt khi xe mới hết hạn đăng kiểm

Cho tôi hỏi tôi là lái xe của công ty kinh doanh vận tải nhưng xe mới hết hạn đăng kiểm 3 ngày thì bị xử phạt thế nào? Công ty của tôi có bị xử phạt gì hay không?



xe mới hết hạn đăng kiểmTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Mức phạt khi xe mới hết hạn đăng kiểm; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi điều khiển xe khi hết hạn đăng kiểm;

Căn cứ theo quy định tại khoản 4, khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo quy định trên, bạn là người điều khiển xe không phải là chủ phương tiện mà sử dụng Giấy đăng kiểm đã hết hạn 03 ngày thì sẽ bị xử phạt với mức 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Đồng thời, bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, xử phạt đối với chủ phương tiện.

Căn cứ điểm b khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông”.

xe mới hết hạn đăng kiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với chủ phương tiện mà sử dụng Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đã hết hạn 03 ngày nhưng vẫn đưa phương tiện vào lưu hành sẽ bị sử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức. Do đó, công ty bạn sẽ bị xử phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Điều khiển xe ô tô mà say rượu có bị tạm giữ phương tiện không?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề mức phạt khi xe mới hết hạn đăng kiểm; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.