Quy định về đăng ký sang tên đối với xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

Quy định về đăng ký sang tên đối với xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

Cho tôi hỏi tôi mua lại xe máy của một người bạn từ năm 2016. Người bạn của tôi mua từ một người khác nhưng không sang tên. Giờ tôi vẫn giữ đăng ký xe tên của người chủ bán cho bạn tôi thì tôi có đăng ký sang tên xe được không? Quy định về đăng ký sang tên đối với xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người như thế nào?



Quy định về đăng ký sang tên đối với xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn.Về vấn của bạn: quy định về đăng ký sang tên đối với xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo Khoản 1, Điều 24, Thông tư 15/2014/TT-BCA thì: 

“Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

1. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm:

b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

2. Đăng ký sang tên, di chuyển xe đi tỉnh khác:

a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm:

b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

3. Đăng ký sang tên xe tỉnh khác chuyển đến…..

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 3 Điều 34 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định thêm:

“3. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe có kết cấu tương tự đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được giải quyết đăng ký sang tên theo quy định tại Điều 24 Thông tư này đến hết ngày 31/12/2016.”

Quy định về đăng ký sang tên đối với xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy

Theo quy định trên, việc sang tên xe chuyển quyền sở hữu qua nhiều người đối với xe máy chỉ được thực hiện đến hết ngày 31/12/2016. Do đó, hiện nay, bạn không thể thực hiện việc sang tên này nếu người bán xe cho bạn chưa thực hiện thủ tục sang tên. Để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn cần yêu cầu chủ xe thực hiện thủ tục sang tên trước sau đó mới ký hợp đồng mua bán xe và tiếp tục thực hiện thủ tục sang tên xe cho bạn.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Thủ tục đăng ký đối với xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy có bị phạt không?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay