19006172

Quy định về điều kiện thi bằng lái xe A1

Quy định về điều kiện thi bằng lái xe A1

Xin chào tổng đài tư vấn An Nam, tôi có vấn đề sau nhờ tổng đài giải đáp thắc mắc giúp tôi: Tôi mới mua cho con tôi một chiếc xe máy 50cc, vậy khi điều khiển xe này con tôi có cần bằng lái hay không? Có quy định về điều kiện thi bằng lái để điều khiển xe 50cc hay không ạ? Thời gian đào tạo giấy phép lái xe là bao lâu? Tôi xin cảm ơn.



điều kiện thi bằng lái xe A1

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề điều kiện thi bằng lái xe A1 đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về điều kiện thi bằng lái xe A1

Điều khiển xe máy 50cc có cần bằng lái hay không?

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 59 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 59. Giấy phép lái xe

2. Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;”

Như vậy, theo quy định trên, người điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh 50 cm3 phải dự thi sát hạch để cấp bằng lái hạng A1 thì mới được tham gia giao thông.

Điều kiện thi bằng lái xe A1:

Về độ tuổi, căn cứ điểm b khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, theo quy định trên, độ tuổi thi bằng lái để điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh 50 cm3 là phải đủ 18 tuổi trở lên.

Về sức khỏe, căn cứ Phụ lục số 1 Bảng tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe (Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT ngày 21 tháng 8 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Y tế và Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải) quy định những người có một trong số các tình trạng bệnh sau thì sẽ không được lái xe hạng A1:

– Đang rối loạn tâm thần cấp; Rối loạn tâm thần mạn tính không điều khiển được hành vi.

– Liệt vận động từ hai chi trở lên.

– Thị lực nhìn xa hai mắt: <4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính); Nếu còn một mắt, thị lực <4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính).

– Rối loạn nhận biết 3 màu cơ bản: đỏ, vàng, xanh lá cây.

– Cụt hoặc mất chức năng 01 bàn tay hoặc 01 bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng).

– Sử dụng các chất ma túy.

– Sử dụng chất có cồn nồng độ vượt quá giới hạn quy định.

Như vậy, theo quy định trên, nếu bạn không rơi vào một trong các trường hợp trên thì bạn có thể tham gia thi bằng lái xe A1.

Thứ hai, thời gian đào tạo lái xe là bao nhiêu lâu?

Căn cứ điểm a khoản 1 và khoản 3 Điều 12 Văn bản hợp nhất số 20/VBHN-BGTVT Quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ ngày 12 tháng 11 năm 2019 có đưa ra thời gian đào tạo đối với các hạng lái xe như sau :

“Điều 12. Đào tạo lái xe các hạng A1, A2, A3, A4

1. Thời gian đào tạo

a) Hạng A1: 12 giờ (lý thuyết: 10, thực hành lái xe: 02);

3. Chương trình và phân bổ thời gian đào tạo”

 

điều kiện thi bằng lái xe A1

Như vậy, theo quy định trên, thời gian đào tạo lái xe đối với hạng A1 là 12 giờ, trong đó lý thuyết: 10 giờ, thực hành lái xe: 02 giờ.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Quy định của pháp luật về điều kiện thi bằng lái xe hạng B2

Bị hỏng một mắt có đủ điều kiện thi bằng lái xe hạng A1 không?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét