Quy định về đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe do xe thay đổi màu sơn

Quy định về đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe do xe thay đổi màu sơn

Xin hỏi thay đổi màu sơn xe máy khác với chứng nhận đăng ký xe thì bị phạt như thế nào? Nếu không muốn bị phạt thì phải làm sao?



Chứng nhận đăng ký xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe do thay đổi màu sơn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức xử phạt khi thay đổi màu sơn xe máy khác với đăng ký xe

Căn cứ Điểm a Khoản 1; Điểm a Khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 1, Khoản 2 Điều này buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; lắp đúng loại kính an toàn theo quy định”.

Theo đó, hành vi tự ý thay đổi màu sơn xe máy khác với đăng ký xe của bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra, bạn sẽ bị áp dụng hình phạt bổ sung là buộc phải khôi phục màu sơn ghi trong Giấy đăng kí xe ban đầu.

Thứ hai, về việc làm thủ tục thay đổi màu sơn xe

Căn cứ vào Điều 14 Thông tư số 15/2014/TT-BCA có hướng dẫn như sau: 

“Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.”

Chứng nhận đăng ký xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, khi thực hiện việc thay đổi màu sơn xe, bạn cần thực hiện thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Sau khi bạn đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe do xe thay đổi màu sơn thì bạn sẽ không bị xử phạt nữa. 

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Thủ tục đổi giấy đăng ký xe máy khi thay đổi màu sơn xe và mức phạt khi vi phạm

Xe máy thay đổi màu sơn có cần đổi lại giấy đăng ký và biển số xe?

Nếu còn vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi