Quy định về phù hiệu sử dụng cho xe chạy với cự ly trên 300km

Quy định về phù hiệu sử dụng cho xe chạy với cự ly trên 300km

Tôi có xe tải có khối lượng chuyên chở 4 tấn, đã được cấp phù hiệu ‘xe tải” màu hồng. Vậy xe tôi có được sử dụng cho xe chạy với cự ly trên 300km không? Tôi xin cảm ơn



Xe chạy với cự ly trên 300kmTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với việc quy định về phù hiệu sử dụng cho xe chạy với cự ly trên 300km, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định cấp phù hiệu

Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP, quy định:

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

Theo quy định tại Phụ lục 27b (Ban hành kèm Thông tư 63/2014/TT-BGTVTquy định về màu sắc của phù hiệu như sau:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải“.

Như vậy, theo quy định này thì xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu.

Thứ hai, về màu sắc của phù hiệu

Căn cứ tại Phụ lục 27b ban hành kèm theo Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“4. Mầu sắc của phù hiệu

a) Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly lớn hơn 300 km

Khung viền và chữ màu đỏ đậm, nền màu xanh nhạt in chìm hình một chiếc xe tải.

b) Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly đến 300 km

Khung viền và chữ màu xanh đậm, nềnmàu hồng nhạt có in chìm hình một chiếc xe tải.”

Xe chạy với cự ly trên 300km

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên thì:

– Phù hiệu xe tải có màu hồng được cấp cho những đơn vị có cự ly hoạt động đến 300km

– Phù hiệu xe tải có màu xanh được cấp cho những đơn vị có cự ly hoạt động trên 300km

Như vậy, phù hiệu “xe tải” màu hồng là phù hiệu sử dụng cho cho xe chạy cự ly đến 300km. Bạn không thể sử dụng xe có phù hiệu này chạy cự ly trên 300km được.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi quy định về phù hiệu sử dụng cho xe chạy với cự ly trên 300km. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về số lượng xe và phù hiệu đối với xe chạy với cự ly khác nhau

Quy định về gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình đối với xe tải chở hàng

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay