Quy định về tránh xe đi ngược chiều và mức phạt đối với ô tô khi không tuân thủ?

Quy định về tránh xe đi một chiều và mức phạt đối với ô tô khi không tuân thủ?

Xin hỏi luật có quy định về quy tắc khi tránh xe đi ngược chiều thì xe nào sẽ phải nhường xe nào hay không? Nếu ô tô không tuân thủ thì mức phạt có nặng hay không?



Tránh xe đi ngược chiều

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi về quy tắc khi tránh xe đi ngược chiều, nếu ô tô không tuân thủ thì mức phạt như thế nào;  Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định của pháp luật về tránh xe đi ngược chiều

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều

1. Trên đường không phân chia thành hai chiều xe chạy riêng biệt, hai xe đi ngược chiều tránh nhau, người điều khiển phải giảm tốc độ và cho xe đi về bên phải theo chiều xe chạy của mình.

2. Các trường hợp nhường đường khi tránh nhau quy định như sau:

a) Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;

b) Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;

c) Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe không có chướng ngại vật đi trước.

3. Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.”

Như vậy khi tránh xe đi ngược chiều cần tuân thủ quy định nêu trên. Nếu bạn vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt ô tô tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định:

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;”

Như vậy, đối với trường hợp điều khiển xe ô tô mà không tuân thủ các quy định của pháp luật về tránh xe đi ngược chiều thì bạn có thể bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Kết luận:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi hai xe tránh nhau phải đáp ứng các quy định sau:

+) Nếu ở đường hai chiều không có dải phân cách thì hai xe phải giảm tốc độ và đi về bên phải theo chiều xe chạy của mình;

+) Khi tránh nhau hai xe không được dùng đèn chiếu xa;

Tránh xe đi ngược chiều

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

+) Đối với nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;

+) Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;

+) Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe không có chướng ngại vật đi trước.

Nếu người điều khiển ô tô không tuân thủ các quy định trên thì bạn có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về quy tắc khi tránh xe đi ngược chiều thì xe nào sẽ phải nhường xe nào? Nếu ô tô không tuân thủ thì mức phạt có nặng hay không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều khiển xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe

Quy định về phạt vi phạm giao thông khi say rượu vẫn điều khiển xe ô tô

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button