Quy định về việc xử phạt người điều khiển xe ô tô lạng lách đánh võng

Quy định về việc xử phạt người điều khiển xe ô tô lạng lách đánh võng

Tôi đi xe ô tô đi tham gia giao thông tại Hà Nội vào lúc 23h. Tôi có bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng và ghi biên bản tôi lỗi điều khiển xe ô tô lạng lách, đánh võng. Vậy với lỗi này tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn luật giao thông:đánh võng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp:Quy định về việc xử phạt người điều khiển xe ô tô lạng lách đánh võng; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm d, khoản 8 và khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ; dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường”.

“12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.”

Như vậy, đối chiếu quy định trên, người điều khiển xe ô tô lạng lách đánh võng thì bị phạt tiền từ 7.000.000.000 đồng đến 8.000.000.000 đồng, đồng thời sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

đánh võng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn điều khiển xe ô tô ở Hà Nội về bị cảnh sát giao thông lập biên bản đối với lỗi điều khiển xe lạng lách, đánh võng thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000.000 đồng đến 8.000.000.000 đồng, đồng thời bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt lỗi quay đầu xe tại nơi có biển cấm

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về Quy định về việc xử phạt người điều khiển xe ô tô lạng lách đánh võng bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi