Quy định xử phạt đối với người chưa đủ tuổi điều khiển xe mô tô

Quy định xử phạt đối với người chưa đủ tuổi điều khiển xe mô tô

Xin chào tổng đài tư vấn! Con tôi 16 tuổi 3 tháng điều khiển xe máy của tôi thì bị cảnh sát giao thông lập 2 biên bản. Một với lỗi người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy (của con tôi). Và một với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe (của tôi). Cho tôi hỏi tại sao tôi lại bị lập biên bản trong trường hợp này ạ? Mức phạt đối với bố con tôi là bao nhiêu ạ?



Tư vấn luật giao thông:Điều khiển xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau

Thứ nhất, quy định về độ tuổi điều khiển xe

Căn cứ vào Khoản 1, Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.”

Như vậy, theo quy định hiện hành thì người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự phải đủ 18 tuổi trở lên. 

Bạn cho biết con trai của bạn mới 16 tuổi 3 tháng. Đối chiếu quy định trên thì con bạn chưa đủ tuổi khiển xe máy.

Thứ hai, về lỗi điều khiển xe khi chưa đủ tuổi

Căn cứ theo quy định tại điểm a, Khoản 4, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.”

Như vậy, đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Đối chiếu trường hợp con bạn, thì sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Thứ ba, về lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Như vậy, người giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe mô tô tham gia giao thông thì sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Do đó, bạn là chủ phương tiện nhưng giao xe cho con bạn không đủ điều kiện thì bạn bị lập biên bản là đúng quy định. Trường hợp này bạn bị phạt tiền 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Điều khiển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Đối với trường hợp người trên 16 tuổi điều khiển xe mô tô sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và người giao xe cho người chưa đủ điều kiện sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định hiện hành

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi ô tô đi ngược chiều, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi