Quy định xử phạt lỗi điều khiển vượt quá tốc độ trên 35km

Quy định xử phạt lỗi điều khiển vượt quá tốc độ trên 35km.

Tôi điều khiển xe của tôi tham gia giao thông bị cảnh sát giao thông xử phạt với lỗi điều khiển vượt quá tốc độ trên 35km thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộđiều khiển vượt quá tốc độ trên 35km

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp xử phạt lỗi điều khiển vượt quá tốc độ trên 35km, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, nếu bạn điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy.

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 8 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

 

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, trong trường hợp này, nếu bạn điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vượt quá tốc độ trên 35km, bạn sẽ bị xử phạt, mức phạt từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng

Thứ hai, nếu bạn điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô. 

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 8 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h.

điều khiển vượt quá tốc độ trên 35km 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.” 

Như vậy, trong trường hợp này, nếu bạn điều khiển ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vượt quá tốc độ trên 35km, bạn sẽ bị xử phạt, mức phạt từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là tư vấn về vấn đề xử phạt lỗi điều khiển vượt quá tốc độ trên 35km.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt khi điều khiển xe máy đi mượn mà chưa có Giấy phép lái xe

Con điều khiển xe của mẹ thì có bị xử phạt với lỗi không chính chủ

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc liên quan đến người điều khiển xe máy có lắp thêm đèn chiếu sáng, tước giấy phép lái xe, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button