19006172

Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn bị phạt như thế nào?

Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn bị phạt như thế nào?

Tôi điều khiển xe ô tô nhưng giấy đăng ký xe đã bị hết hạn. Cho tôi hỏi lỗi này thì tôi là người điều khiển thì sẽ bị xử phạt thế nào? Có bị tước giấy phép lái xe có thời hạn và tạm giữ lại phương tiện hay không? Mong tổng đài tư vấn rất nhiều, xin cảm ơn.



Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn bị phạt như thế nào của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn bị phạt như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 4, Điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về Người điều khiển sử dụng giấy đăng ký ô tô hết hạn năm 2021 như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm e khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định trên thì mức phạt của lỗi sử dụng giấy đăng ký xe ô tô đã hết hạn là phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đồng thời bị tước giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Thứ hai, Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn có bị tạm giữ phương tiện?

Căn cứ theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d khoản 4 Điều 8;

đ) Khoản 9 Điều 11;

e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;

g) Khoản 2 Điều 17;

h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;

Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm m khoản 7; điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 8; điểm c khoản 9 Điều 30;

l) Điểm b khoản 6 Điều 33.”

Như vậy, với lỗi sử dụng giấy đăng ký xe đã hết hạn thì bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa 07 ngày.

Trên đây là bài viết về vấn đề Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn bị phạt như thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về Sử dụng đăng ký xe ô tô đã hết hạn bị phạt như thế nào bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Xử phạt lỗi điều khiển xe công ty có Giấy đăng ký xe bị hết hạn sử dụng

Mức xử phạt với lỗi sử dụng bản sao giấy đăng ký xe hết hạn

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam