Tại sao gần đây người đội mũ bảo hiểm thời trang lại bị CSGT phạt?

Tại sao gần đây người đội mũ bảo hiểm thời trang lại bị CSGT phạt?

Cho em hỏi tại sao bình thường khi tham gia giao thông đội mũ bảo hiểm thời trang thì không sao nhưng thời gian gần đây thì công an lại phạt những người đội mũ bảo hiểm thời trang 200.000 đồng hoặc thu xe ạ?



Đội mũ bảo hiểm thời trangTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm i và Điểm k Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Do đó

Theo quy định trên, liên quan tới mũ bảo hiểm, người điều khiển, người ngồi trên xe máy sẽ bị xử phạt nếu thực hiện một trong các hành vi sau: không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông hoặc có đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông nhưng cài quai không đúng cách;

Bởi vậy, hiện nay chưa đặt ra vấn đề xử phạt đối với hành vi đội mũ bảo hiểm thời trang không đạt chuẩn.

Do đó, trường hợp bạn bị xử phạt với lỗi không đội mũ bảo hiểm là không đúng quy định pháp luật nên việc  CSGT tạm giữ phương tiện là không đúng.

Đội mũ bảo hiểm thời trang

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy:

Hiện nay, tuy chưa có quy định cụ thể về xử phạt đối với hành vi đội mũ bảo hiểm thời trang không đạt chuẩn nên việc CSGT xử phạt bạn là không đúng quy định pháp luật.

Trên đây là bài viết về vấn đề của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Người đi xe đạp máy có phải đội mũ bảo hiểm không?

Chở theo hai người không đội mũ bảo hiểm bị phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi