Người đi xe đạp máy có phải đội mũ bảo hiểm không?

Người đi xe đạp máy có phải đội mũ bảo hiểm không?

Chào tổng đài! Tôi muốn hỏi người đi xe đạp máy có phải đội mũ bảo hiểm không? Không đội thì bị phạt bao nhiêu tiền? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộĐi xe đạp máy có phải đội mũ bảo hiểm:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề đội mũ bảo hiểm khi đi xe đạp máy

Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 31. Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, người điều khiển xe thô sơ khác

2. Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách”.

Theo đó, người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy đều phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

Thứ hai, về mức phạt khi đi xe đạp máy không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ điểm d khoản 3 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Người điều khiển xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”.

Như vậy, người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ bảo hiểm nhưng không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Đi xe đạp máy có phải đội mũ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy đều phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách. Nếu không tuân thủ sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề người đi xe đạp máy có phải đội mũ bảo hiểm không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đi xe đạp điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

Xe đạp điện và xe máy điện có phải đi làm thủ tục đăng ký xe không?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay