Tham gia giao thông có nồng độ cồn 0,25mg/1 lít khí thở có bị tước GPLX?

Tham gia giao thông có nồng độ cồn 0,25 mg/1 lít khí thở có bị tước GPLX?

Chào Tổng đài. Em muốn hỏi về trường hợp em có gia giao thông và bị Cảnh sát giao thông đo được nồng độ cồn 0,25 mg/1 lít khí thở thì em có bị tước GPLX không? Vì sau khi nộp phạt họ lại giữ giấy phép lái xe của em 02 tháng. Như vậy có đúng theo luật không ạ. Em cám ơn!



Nồng độ cồn 0,25 mg/1 lít khí thở Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Tham gia giao thông có nồng độ cồn 0,25 mg/1 lít khí thở có bị tước GPLX, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Do bạn không cung cấp thông tin cụ thể bạn điều khiển xe ô tô hay xe gắn máy. Do đó, chúng tôi sẽ chia thành hai trường hợp:

Trường hợp điều khiển xe ô tô khi nồng độ cồn trong người là 0,25 mg/1 lít khí thở.

Theo quy định tại điểm b Khoản 8, điểm d Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt người điều khiển xe ô tô như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;”

Bên cạnh đó, theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CPvề tạm giữ phương tiện như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm a Khoản 6; Điểm b , Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11Điều 5;”

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển xe ô tô khi nồng độ cồn trong máu vượt quá 0, 25mg/1 lít khí thở bạn bị xử phạt tiền từ: 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng; tạm giữ phương tiện 07 ngày; tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Trường hợp người điều khiển xe máy có nồng độ cồn 0,25 mg/1 lít khí thở.

Theo quy định tại Khoản 6, điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt người điều khiển xe máy như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Bên cạnh đó, theo quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về tạm giữ phương tiện như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6;Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6;”

Nồng độ cồn 0,25 mg/1 lít khí thở

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy, trong trường hợp bạn điều khiển xe máy khi có nồng độ cồn 0,25 mg/1 lít khí thở trong người sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; tạm giữ phương tiện 07 ngày; tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Bị tước giấy phép lái xe máy thì có thể bỏ bằng và xin cấp lại giấy phép lái xe không?

Khi đã bị tước bằng lái xe có được tiếp tục lái xe hay không?  

Trong quá trình giải quyết nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button