Thay đổi tem xe khác với tem xe ban đầu có bị xử phạt hay không?

Thay đổi tem xe khác với tem xe ban đầu có bị xử phạt hay không?

Cho em hỏi là xe em đăng kí màu đen đỏ bạc nhưng em dán lại xe có đủ 3 màu và có thêm hình đại bàng. Em bị công an cho là thay đổi kết cấu xe. Vậy cho em hỏi em dán như vậy có vi phạm không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộThay đổi tem xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm a khoản 1; điểm b khoản 2 và khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe;

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy;

b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

Thay đổi tem xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, chỉ có quy định về những lỗi thay đổi màu sơn xe; thay đổi khung, máu, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe thì mới bị xử phạt. Trong trường hợp này, khi bạn dán hình đại bàng trên xe thực chất là thay đổi màu sơn của xe. Do đó, bị sẽ bị phạt tiền như sau:

  • Nếu là xe máy: Bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;
  • Nếu là xe ô tô: Bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết : 

Đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe khi thay đổi màu xe máy

Hồ sơ xin cấp lại giấy tờ xe khi bị mất

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi