Thủ tục cấp lại bằng lái xe hạng FC trong trường hợp hết hạn 2 tháng

Thủ tục cấp lại bằng lái xe hạng FC trong trường hợp hết hạn 2 tháng

Tôi có bằng lái xe hạng FC mới hết hạn 2 tháng thì có cần thi sát hạch lại không ạ? Mong Tổng đài hướng dẫn cụ thể cho tôi thủ tục cấp lại bằng lái xe hạng FC này. Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộ:Cấp lại bằng lái xe hạng FC

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Thủ tục cấp lại bằng lái xe hạng FC trong trường hợp hết hạn 2 tháng, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về bằng lái xe hết hạn 2 tháng 

Căn cứ vào định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1.Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

Như vậy, trường hợp của bạn bị hết hạn 2 tháng thì không phải dự thi sát hạch lại mà sẽ thuộc trường hợp được cấp lại giấy phép lái xe.

Thứ hai, thủ tục cấp lại bằng lái xe hạng FC hết hạn 02 tháng:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19: Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

Cấp lại bằng lái xe hạng FC

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, bạn cần nộp hồ sơ đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

Hồ sơ của bạn cần chuẩn bị:

+ Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

+ Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;

+ Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại GPLX tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT, người lái xe gửi một bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

  • Thời hạn giải quyết: 

Sau thời gian hai tháng, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện GPLX đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại GPLX.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề này. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến lĩnh vực giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button