Thủ tục cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe theo quy định mới nhất

Thủ tục cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe theo quy định mới nhất

Bằng lái xe của tôi bị sai tên đệm. Tôi đã bị mất hồ sơ gốc thì có đổi lại bằng lái xe của mình được không? Thủ tục để cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe như thế nào? Sau khi làm thủ tục cấp lại hồ sơ gốc thì tôi nhận lại được những giấy tờ gì? Tôi cám ơn nhiều!



Thủ tục cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, có cần hồ sơ gốc khi đổi lại bằng lái xe hay không?

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu”.

Theo đó, có thể thấy hồ sơ đề nghị đổi lại bằng lái xe không yêu cầu phải có hồ sơ gốc. Vì thế, dù bạn bị mất hồ sơ gốc bằng lái xe thì vẫn có thể đề nghị cấp đổi bằng lái xe bị sai thông tin bình thường.

Thứ hai, về thủ tục cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe

Căn cứ Khoản 8 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

8. Người có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng, nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu có nhu cầu được lập lại hồ sơ gốc.

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đã cấp giấy phép lái xe). Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị theo mẫu quy định tạiPhụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn”.

Như vậy, bạn cần chuẩn bị các giấy tờ gồm có:

Đơn đề nghị theo mẫu quy định tạiPhụ lục 19ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

Bạn nộp trực tiếp hồ sơ trên tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải nơi đã cấp giấy phép lái xe cho bạn.

Tuy nhiên, bạn sẽ chỉ được cấp lại hồ sơ gốc nếu đáp ứng các điều kiện:

– Có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng;

– Có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch.

Thứ ba, về kết quả khi đề nghị cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe

Theo hướng dẫn tại Khoản 8 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì khi nhận được đề nghị cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe hợp lệ; cơ quan cấp giấy phép lái xe kiểm tra, xác nhận và đóng dấu, ghi rõ: số, hạng giấy phép lái xe được cấp, ngày sát hạch (nếu có), tên cơ sở đào tạo (nếu có) vào góc trên bên phải đơn đề nghị và trả cho bạn tự bảo quản để thay hồ sơ gốc.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Mất Bằng lái xe có dùng hồ sơ thi bằng lái để thay thế được không?

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay