Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài theo quy định hiện hành

Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài theo quy định hiện hành

Công ty tôi có một kỹ thuật viên người Nhật Bản, cô ấy đã được bên Nhật cấp bằng lái xe. Cô ấy làm việc lâu dài ở Việt Nam nên muốn đổi sang bằng của Việt Nam thì có được đổi trực tiếp từ bằng lái xe nước ngoài sang bằng Việt Nam không hay phải đi thi mới? Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài theo quy định hiện hành như thế nào? Xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài theo quy định hiện hành của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

g) Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam, có giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam”.

Như vậy, đối với trường hợp người nước ngoài cư trú, học tập, làm việc tại Việt Nam có giấy phép lái xe quốc gia còn hạn sử dụng thì có thể được đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe tương ứng Việt Nam.

Về thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe tương ứng của Việt Nam

“Điều 41. Thủ tục đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài

1. Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài). Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe (đối với người Việt Nam theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này, đối với người nước ngoài theo mẫu quy định tại Phụ lục 20 ban hành kèm theo Thông tư này);

b) Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan Công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao giấy phép lái xe; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Đại sứ quán, Lãnh sự quán của quốc gia cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam xác minh;

c) Bản sao hộ chiếu (phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam), giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Bộ Ngoại giao, Cục Quản lý Xuất nhập cảnh thuộc Bộ Công an, Phòng Quản lý xuất nhập Cảnh thuộc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương xác minh.

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu”.

Theo đó, để có thể đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe Việt Nam thì cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

  • Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu tại Phụ lục 20 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.
  • Bản dịch giấy phép lái xe được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan Công chứng, Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán, đóng dấu giáp lai với bản sao giấy phép lái xe.
  • Bản sao hộ chiếu, giấy chứng minh nhân dân, bản sao thẻ cư trú, lưu trú.

Thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172 

Bạn đem bộ hồ sơ trên đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình bản chính các giấy tờ trên để đối chiếu.

Tóm lại, trong trường hợp trên, nhân viên của bạn sẽ được đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe Việt Nam mà không cần phải đi thi mới nếu bằng lái xe vẫn còn thời hạn sử dụng và thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên.

Trên đây là bài viết về vấn đề thủ tục đổi bằng lái xe nước ngoài theo quy định hiện hành. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Hồ sơ đổi giấy phép lái xe của nước ngoài cấp cho khách du lịch vào Việt Nam

Cấp lại giấy phép lái xe nước ngoài đã đổi sang giấy phép lái xe do Việt Nam cấp bị mất

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button