Trường hợp không tham gia giao thông trên đường cao tốc

Trường hợp không tham gia giao thông trên đường cao tốc

Trường hợp không tham gia giao thông trên đường cao tốc? Người đi bộ, xe thô sơ, xe mô tô, xe gắn máy máy kéo và xe máy chuyên dùng có được đi vào đường cao tốc không? Nếu vi phạm bị xử phạt như thế nào?


Tham gia giao thông trên đường cao tốc

Với trường hợp không tham gia giao thông trên đường cao tốc;  Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về các trường hợp không được tham gia giao thông trên đường cao tốc

Căn cứ khoản 4 Điều 26Luật giao thông đường bộ 2008quy định về tham gia giao thông trên đường cao tốc

“Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo, xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc trừ phương tiện phục vụ cho việc quản lý và bảo trì đường cao tốc. Do đó, nếu người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô tham gia giao thông trên đường cao tốc sẽ bị xử phạt.

–>Xe máy có thể đi trên đường cao tốc hay không?

Thứ hai, quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy tham gia giao thông trên đường cao tốc

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 5 và Điểm a, b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại ….. Điểm b, Điểm đ Khoản 5……bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c)Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: ……. b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp người điều khiển xe mô tô hoặc xe gắn máy tham gia giao thông trên đường cao tốc sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng, đồng thời còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng, nếu gây tai nạn sẽ bị tước quyền từ 02 đến 04 tháng.

Thứ ba, quy định về việc xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng đi trên đường cao tốc

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 7 và Điểm a, b Khoản 9 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau

“Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h, máy kéo đi vào đường cao tốc, trừ phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại ……… Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;

b) Thực hiện hành vi quy định tại …….. Điểm c Khoản 7 Điều này mà gây tai nạn giao thông …… thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.”

Như vậy, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng điều khiển xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h, máy kéo đi vào đường cao tốc. Đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng, nếu gây tai nạn sẽ bị tước quyền từ 02 đến 04 tháng.

Tham gia giao thông trên đường cao tốc

Tổng đài tư vấn online về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, xử phạt xe thô sơ, người đi bộ tham gia giao thông trên đường cao tốc

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 8 Khoản 3 Điều 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ phương tiện phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.“.

Như vậy:

– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác.

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc.

–>Xử phạt người đi bộ trên đường cao tốc cấm người đi bộ

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề không tham gia giao thông trên đường cao tốc; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Xe máy có được đi trên đường cao tốc không?

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button