Vận tải hành khách bằng ô tô nếu xe bị tai nạn có thể thay thế xe khác được không?

Vận tải hành khách bằng ô tô nếu xe bị tai nạn có thể thay thế xe khác được không?

Bên mình mới mở thêm mới phát triển thêm mảng vận tải bằng xe khách. Mình đặt giả sử không may xe có trục trặc hoặc tai nạn gì đó thì có thể thay thế xe khác được không nhỉ; vì lúc làm đề nghị khai thác tuyến đã chi tiết đến từng giờ đi, giờ đến… rồi? Rất mong được tổng đài giải đáp thắc mắc này! Xin cảm ơn!



Thay thế xe khácTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“Điều 17. Bổ sung, thay thế xe khai thác trên tuyến

2. Thay thế xe đột xuất

a) Khi xe khai thác trên tuyến gặp sự cố kỹ thuật hoặc tai nạn, doanh nghiệp, hợp tác xã được sử dụng phương tiện khác của đơn vị để thay thế.

b) Xe thay thế đột xuất phải có lệnh vận chuyển của doanh nghiệp, hợp tác xã theo mẫu quy định tại Phụ lục 17 của Thông tư này.”

Như vậy , nếu trường hợp không may xe của bạn có trục trặc hoặc tai nạn gì đó thì có thể thay thế xe khác được. Trước khi thay thế xe, bạn phải có lệnh vận chuyển của doanh nghiệp, hợp tác xã theo mẫu quy định tại Phụ lục 17. Cụ thể như sau:

PHỤ LỤC 17

(Ban hành kèm theo Thông tư số: 63/2014/TT-BGTVT ngày 07 tháng 11 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải)

TÊN ĐƠN VỊ:………

Điện thoại:………

Số:………………

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
—————

 

…………, ngày…… tháng……năm…..

 

LỆNH VẬN CHUYỂN

Dùng cho xe ô tô vận chuyển hành khách tuyến cố định

Có giá trị từ ngày ………………… đến ngày ……………………..

Cấp cho Lái xe 1:………………………..………….. hạng GPLX:……………

            Lái xe 2:………………………….…………hạng GPLX:…………….

            Nhân viên phục vụ trên xe:…………………………………………….

Biển số đăng ký:…….…….. Số ghế (gường nằm):…….. Loại xe:…………

Bến đi, bến đến:………………………………………Mã số tuyến:………….

Hành trình tuyến:…………………………………………………………

Thủ trưởng đơn vị
(Ký tên và đóng dấu)

 

Cán bộ kiểm tra
kiểm tra xe

 

Lượt xe thực hiện

Bến xe đi, đến

Giờ xe chạy

Số khách

Bến xe
(Ký tên và đóng dấu)

 

Lượt đi

Bến xe đi:………………

xuất bến
……. giờ ngày……..

   
Bến xe nơi đến: ………..

đến bến
……. giờ ngày………

   

Lượt về

Bến xe đi:……………..

xuất bến
…. giờ ngày…….

   
Bến xe nơi đến: ………

đến bến
……. giờ ngày………

   

LÁI XE 1
(Ký và ghi rõ họ tên)

LÁI XE 2
(Ký và ghi rõ họ tên)

NHÂN VIÊN PHỤC VỤ TRÊN XE
(Ký và ghi rõ họ tên)

 

* Ghi chú:

– Bến xe ghi vào ô ngày giờ đi đến, đóng dấu.

– Trên một tờ Lệnh vận chuyển chỉ được phép bố trí tối đa 4 lượt đi và 4 lượt về.

– Ngoài các nội dung nêu trên, đơn vị kinh doanh vận tải bổ sung các nội dung khác để phục vụ công tác quản lý điều hành của đơn vị.

Thay thế xe khác

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại , đối với đơn vị kinh doanh vận tải nếu không may xe của bạn có trục trặc hoặc tai nạn gì đó thì có thể thay thế xe khác được. Trước khi thay thế xe, bạn phải có lệnh vận chuyển của doanh nghiệp, hợp tác xã theo mẫu quy định tại Phụ lục 17 như trên.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề này. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Các xe được ưu tiên và thứ tự ưu tiên khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button