Việc thay lại tem cho xe máy thì bị xử phạt như thế nào?

Việc thay lại tem cho xe máy thì bị xử phạt như thế nào?

Xe của em là xe máy liên doanh giống với dream. Nên em có thay lại tem dream cho nó đẹp. Em bị CSGT giữ lại. Cho em hỏi là việc thay đổi như thế thì bị phạt bao nhiêu tiền? Em có tìm kiếm thì phạt từ 100-200 mà anh CSGT bảo phạt tận 2 triệu.



Thay lại temTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề  thay tem cho đẹp có bị xử phạt không của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm a khoản 1 và khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy;

b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;”

Như vậy, việc dán tem xe chỉ dừng lại ở việc dán thêm một số tem logo, thay lại tem xe mới, hoặc tem trên vành…những chi tiết rất nhỏ và còn giữ nguyên màu sắc, kết cấu xe như quy định trong giấy đăng ký xe máy thì cũng sẽ không bị phạt.

Nếu tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe thì phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng.

Ngoài ra nếu bạn có hành vi tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe thì mới bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

Thay lại tem

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Tóm lại, trường hợp của bạn thì nếu dán thêm tem logo hay thay lại tem xe, những chi tiết nhỏ không ảnh hưởng đến nhãn hiệu và màu sắc kết cấu xe thì không bị phạt.

Nếu làm thay đổi nhãn hiệu, màu sơn không đúng trong giấy đăng ký xe thì phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết : 

Đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe khi thay đổi màu xe máy

Hồ sơ xin cấp lại giấy tờ xe khi bị mất

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi