Vừa quá tải cầu đường vừa quá tải trọng cho phép thì bị phạt với lỗi nào?

Vừa quá tải cầu đường vừa quá tải trọng cho phép thì bị phạt với lỗi nào

Hôm nay tôi có điều khiển xe đi qua tuyến đường mà ở đầu đường có biển báo cấm xe có tổng trọng tải trên 8 tấn. Xe của tôi có tổng tải trên đăng ký là 9 tấn (xác xe 5 tấn và hàng là 4 tấn). Tuy nhiên khi vừa tới cuối tuyến đường đó tôi bị CSGT dừng xe yêu cầu cân xe để kiểm tra. Khi đó tổng trọng lượng của xe tôi là 12 tấn, sau đó CSGT đã lập biên bản tôi với hai lỗi quá tải cầu đường và quá trọng tải cho phép. Tổng đài cho tôi hỏi là trong trường hợp này tôi sẽ bị với bao nhiêu lỗi ạ? Tôi chỉ là lái xe nên không có nhiều tiền. Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Quá tải cầu đường

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về nguyên tắc xử lý khi vi phạm về tải trọng cầu đường và trọng tải của xe

Căn cứ khoản 4 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“4. Đối với những hành vi vi phạm quy định về tải trọng, khổ giới hạn của phương tiện, của cầu, đường được quy định tại Điều 24, Điều 33 của Nghị định này, trong trường hợp chủ phương tiện, người điều khiển phương tiện vừa thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điều 24, vừa thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điều 33 của Nghị định này thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm”.

Theo quy định trên, khi người điều khiển phương tiện vừa vi phạm quy định tại Điều 24 (quá trọng tải của xe), vừa vi phạm quy định tại Điều 33 (quá tải trọng cầu, đường) thì người điều khiển phương tiện bị xử phạt về từng hành vi vi phạm.

Theo thông tin của bạn cung cấp thì xe của bạn đã bị quá tải cầu đường và quá trọng tải cho phép.  Do đó, bạn sẽ bị xử phạt với cả hai lỗi này. Cụ thể được tính như sau:

Quá tải trọng cầu đường được tính bằng:

Mức quá tải = (Tổng trọng tải xe (theo đăng kiểm) – Trọng tải cho phép của cầu đường) : Tải trọng tải cho phép của cầu đường = (9 – 8) : 8 * 100% = 12.5%.

Quá trọng tải chuyên chở cho phép được tính bằng:

Mức quá tải = Khối lượng hàng hóa vượt quá : khối lượng hàng hóa cho phép theo đăng ký * 100% = (12 – 9): 9 *100% = 33,33%

Xác định các lỗi mà bạn đã vi phạm:

Theo như thông tin bạn đã cung cấp; dựa theo những tính toán nêu trên và căn cứ theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016.

Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 24 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo như quy định nêu trên, khi xe bạn chở hàng vượt quá tải trọng cho phép theo đăng kiểm 33.33% thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.”

Quá tải cầu đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 1900617

Theo như quy định nêu trên khi bạn điều khiển xe có tổng tải theo đăng ký là 9 tấn vào tuyến đường có biển cấm tổng trọng tải xe trên 8 tấn thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Tóm lại trong trường hợp này:

Bạn đã vi phạm hai lỗi đó là:

  • Điều khiển xe mà tổng trọng lượng xe vượt quá trọng tải cho phép của cầu đường 12.5% và bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.
  • Điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải cho phép 33.33% và sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, đồng thời bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Chủ xe và người lái bị phạt như thế nào khi quá tải cầu đường 31%?

Mức phạt đối với tài xế và chủ phương tiện khi xe quá tải cầu đường

Mọi thắc mắc liên quan đến quá tải cầu đường, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi