Xe cải tạo có cần xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe?

Xe cải tạo có cần xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi có xe ô tô đã qua cải tạo. Trong trường hợp xe cải tạo lại có cần xin cấp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe không? Nếu có thì cần làm hồ sơ thủ tục như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn. 



Tư vấn giao thông đường bộ:Xe cải tạo

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, các trường hợp đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA như sau:

“Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.”

Như vậy, theo quy định trên thì xe đã cải tạo là một trong các trường hợp cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Thứ hai, thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe đối với xe đã qua cải tạo: 

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA  như sau:

“3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe)”.

Bên cạnh đó, Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định về giấy tờ của chủ xe như sau:

“Điều 9. Giấy tờ của chủ xe

1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường…”

Xe cải tạo

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Giấy khai đăng ký xe;

– Chứng minh thư nhân dân hoặc Sổ hộ khẩu; Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân; Thẻ học sinh, sinh viên;

– Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Kết luận:

Cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe đối với trường hợp xe đã qua cải tạo được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề xe cải tạo có cần xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Cải tạo xe có cần thay đổi đăng ký xe không?

Cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe khi xe đã cải tạo

Mọi thắc mắc liên quan đến xe cải tạo có cần xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi