Quy định pháp luật hiện hành về đăng ký lại khi xe đã qua cải tạo

Quy định pháp luật hiện hành về đăng ký lại khi xe đã qua cải tạo

Cho tôi hỏi tôi có một chiếc xe máy và xe đã qua cải tạo. Trong trường hợp cải tạo lại xe có cần xin cấp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe không? Nếu có thì cần làm hồ sơ thủ tục như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp!



Tư vấn giao thông đường bộXe đã qua cải tạo:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn đăng ký lại xe khi xe đã qua cải tạo; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xe cải tạo có phải đăng ký lại không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA như sau:

“Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.”

Như vậy, theo quy định trên thì xe đã cải tạo là một trong các trường hợp phải cấp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe.

Thứ hai, thủ tục đổi lại đăng ký xe

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA  như sau:

Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe)”.

Bên cạnh đó, Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định về giấy tờ của chủ xe như sau:

“Điều 9. Giấy tờ của chủ xe

1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường…”

Xe đã qua cải tạo

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA);

– Chứng minh thư nhân dân hoặc Sổ hộ khẩu; Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân; Thẻ học sinh, sinh viên;

– Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe

Như vậy, trường hợp bạn cải tạo xe thì bạn cần phải đi đổi lại đăng ký xe theo thủ tục như trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Thủ tục cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe bị mất gồm những giấy tờ nào?

Mất bằng lái xe B2 và hồ sơ gốc có làm lại được không?

Nếu còn vướng mắc về đổi lại đăng ký đối với xe đã qua cải tạo, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi