Xe công ty chở quá tải và lái xe đang bị tước GPLX sẽ bị phạt thế nào?

Xe công ty chở quá tải và lái xe đang bị tước GPLX sẽ bị phạt thế nào?

Xe công ty của tôi bị CSGT lập biên bản với lỗi chở quá tải 100% đến 150% thì sẽ bị xử phạt như thế nào và lái xe của công ty cũng đang trong thời gian bị tước GPLX nữa? Xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Xe công ty

Về vấn đề xe công ty của bạn chở quá tải và lái xe đang bị tước bằng lái; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi chở quá tải hàng hóa

Căn cứ quy định tại Khoản 7 và Điểm b Khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/ND-CP:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

7. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 100% đến 150%.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng;”

Bên cạnh đó, Khoản 11 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

11. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 32.000.000 đồng đến 36.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô khi giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều 24 Nghị định này.”

Như vậy, khi bị lập biên bản vì quá trọng tải 100% đến 150% thì mức xử phạt áp dụng như sau:

– Với lái xe:

+) Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

+) Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

– Với công ty bạn:

Phạt tiền từ 32.000.000 đồng đến 36.000.000 đồng.

Thứ hai mức phạt đối với lỗi điều khiển xe khi đang bị tước GPLX:

“Điều 77. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

4. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, nếu cá nhân, tổ chức vẫn tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép, chứng chỉ hành nghề”.

Theo đó, trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép nếu cá nhân vẫn tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép.

Dẫn chiếu tới quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

Xe công ty

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, Điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô).”

Như vậy, trong trường hợp này:

– Đối với lái xe điều khiển xe trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

– Đối với công ty giao xe công ty cho lái xe điều khiển trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe sẽ phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề mà bạn thắc mắc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Vì sao cho người chưa thành niên mượn xe lại bị phạt tiền?

Nếu còn vướng mắc về điều khiển xe công ty chở hàng quá tải khi đang bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi