Xe của gia đình gắn phù hiệu hợp tác xã bị xử phạt như thế nào

Xe của gia đình gắn phù hiệu hợp tác xã bị xử phạt như thế nào

Xe của gia đình tôi có gắn phù hiệu của Hợp tác xã. Hôm nay, lái xe của chúng tôi thuê đi chở hàng và bị thanh tra giao thông cân xe và phát hiện đã quá tải hàng hóa 25%. Cho tôi hỏi trường hợp này sẽ bị xử phạt như thế nào ạ?



Tư vấn luật giao thông đường bộ:Xe của gia đình

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề: Xe của gia đình gắn phù hiệu hợp tác xã bị xử phạt như thế nào; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp; xe của gia đình bạn chở quá tải hàng hóa 25% và có gắn phù hiệu hợp tác xã. Do đó mức phạt đối với trường hợp này được xác định như sau:

Thứ nhất mức phạt đối với người điều khiển:

Căn cứ khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt lỗi quá trọng tải của xe như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng”.

Như vậy trong trường hợp này lái xe của nhà bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thứ hai mức phạt đối với chủ phương tiện:

Căn cứ quy định tại Điểm h Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP theo đó mức phạt đối với chủ phương tiện được xác định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này.”

Ngoài ra tại Điểm d Khoản 5 Điều 76 của Nghị định số 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

d) Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện.”

Theo thông tin bạn cung cấp xe của gia đình bạn có gắn phù hiệu hợp tác xã; việc gắn phù hiệu này thông qua việc bạn gia nhập hợp tác xã và hợp tác xã sẽ đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải và cấp phù hiệu cho xe của nhà bạn. Vì vậy chủ phương tiện trong trường hợp này được xác định là hợp tác xã.

Xe của gia đình

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Do đó trong trường hợp này chủ phương tiện được xác định là hợp tác xã và mức phạt sẽ là từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Tóm lại trong trường hợp này:

Lái xe của gia đình bạn sẽ bị xử phạt từ  từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Hợp tác xã nơi bạn gửi xe sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế trên 50%

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến: Xe của gia đình gắn phù hiệu hợp tác xã bị xử phạt như thế nào; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi