Xe của trường học để đưa đón học sinh có phải gắn phù hiệu?

Xe của trường học để đưa đón học sinh có phải gắn phù hiệu

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi xe của trường học để đưa đón học sinh có phải gắn phù hiệu. Xe của trường học để đưa đón học sinh có được tính là xe chở khách không, có phải gắn phù hiệu hay không? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộđưa đón học sinh:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về xe nội bộ đưa đón học sinh

Căn cứ Khoản 6, Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Theo quy định trên thì xe nội bộ là xe ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở lên định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại. Như vậy, nếu trường bạn sử dụng xe ô tô từ 9 chỗ trở lên dùng để đưa đón học sinh thì được xác định là xe nội bộ.

Thứ hai, về việc gắn phù hiệu cho xe nội bộ

Căn cứ theo quy định tại Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

đưa đón học sinh

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe”.

Như vậy, theo quy định trên, xe nội bộ từ 16 chỗ trở lên mới phải gắn phù hiệu còn xe từ 9 chỗ đến 15 chỗ không phải gắn phù hiệu.

Kết luận

Với trường hợp của bạn, do bạn không cung cấp rõ là xe của trường bạn dùng để đưa đón học sinh là xe bao nhiêu chỗ. Nên nếu xe của trường bạn là xe từ 9 chỗ trở lên được xác định là xe nội bộ, không phải xe chở hành khách. Và xe nội bộ từ 16 chỗ trở lên thì mới phải gắn phù hiệu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Xe tải không gắn phù hiệu bị phạt bao nhiêu tiền?

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Nếu còn vướng mắc về vấn đề Xe của trường học để đưa đón học sinh có phải gắn phù hiệu; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi