Xe cứu hỏa có được phép đi ngược chiều trên đường cao tốc không?

Xe cứu hỏa có được phép đi ngược chiều trên đường cao tốc không?

Ngày 18/8 trên đường cao tốc Pháp Vân có xảy ra 1 vụ tai nạn giữa 1 xe khách và 1 xe cứu hỏa đi ngược chiều khiến nhiều người thiệt mạng. Xin hỏi liệu xe cứu hỏa có được đi ngược chiều trên đường cao tốc hay không?



Xe cứu hỏaTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề xe cứu hỏa có được phép đi ngược chiều trên đường cao tốc; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về quyền ưu tiên của một số xe như sau:

“Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự :

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đang làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai hoặc tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

e) Đoàn xe tang;

g) Các xe khác theo quy định của pháp luật.

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c, d và đ khoản 1 Điều này đi làm nhiệm vụ khẩn cấp phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.”

Xe cứu hỏa

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, Luật Giao thông đường bộ đã quy định xe cứu hỏa đi làm nhiệm vụ là xe ưu tiên số 1; bất kể trường hợp nào cũng phải ưu tiên nhường đường cho xe này. Khi đi làm nhiệm vụ xe cứu hỏa vẫn được đi ngược chiều trên đường cao tốc hay đường 1 chiều nhưng phải bật đèn tín hiệu để các phương tiện khác nhận biết được.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quyền của xe ưu tiên khi tham gia giao thông

Các xe được ưu tiên và thứ tự ưu tiên khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi