Xe đưa đón nhân viên có cần phù hiệu không?

Xe đưa đón nhân viên có cần phù hiệu không?

Tôi muốn hỏi tổng đài vấn đề sau! Công ty tôi có vài chiếc xe 16 chỗ trở lên chỉ dùng để đưa đón nhân viên từ nhà đến chỗ làm thôi. Xin hỏi những xe này của chúng tôi có cần phải có phù hiệu không? Nếu có thì tôi cần làm hồ sơ như thế nào, gửi tới đâu?



Phù hiệu

Tư vấn giao thông đường bộ:

Vấn đề này của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề cấp phù hiệu cho xe chỉ dùng đưa đón nhân viên 

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ – CP quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ
6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại.”

Như vậy, đơn vị bạn sử dụng loại xe chở người từ 16 chỗ ngồi trở lên chỉ đưa đón nhân viên thuộc trường hợp vận tải người nội bộ theo đúng quy định của nghị định này. 

Mặt khác, căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì:

“Điều 48. Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:
1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.”

Như vậy, những xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên mới phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”.
Và trường hợp xe của công ty bạn là xe ô tô 16 chỗ ngồi nên phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”.

Thứ hai, hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu

Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”:

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.”

Phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu được gửi đến Sở giao thông vận tải nơi công ty bạn đặt trụ sở chính bao gồm: 

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT.

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực các giấy tờ sau:

+) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp);

+) Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Kết luận:

– Xe của bạn cần phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”.

– Bạn cần chuẩn bị hồ sơ như đã trình bày ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Bị tạm giữ xe mà không lập biên bản có trái luật?

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi