Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không?

Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không?

Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không? Công ty tôi có một xe đầu kéo rơ mooc mà công ty tôi không kinh doanh vận tải thì xe của công ty tôi có bắt buộc phải gắn phù hiệu không ạ! nếu có thì phải chuẩn bị những giấy tờ gì ạ!



Tư vấn luật giao thông:Xe không kinh doanh vận tải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không, Tổng đài tư vấn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, thế nào là kinh doanh vận tải?

Căn cứ khoản 1 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.”

Như vậy, kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lời. Mà dựa trên tình hình thực tế, các doanh nghiệp dù nhỏ hay lớn đa số dùng xe ô tô để vận chuyển hàng hóa. Hoạt động vận chuyển này nhằm mục đích sinh lời. Vì vậy, bạn có chắc chắn công ty bạn không kinh doanh vận tải? Cần hiểu rõ khái niệm này để phân biệt được các trường hợp cần gắn phù hiệu hay không. 

Thứ hai, yêu cầu về gắn phù hiệu

Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.”

Theo đó, xe đầu kéo rơ moóc của công ty bạn phải gắn phù hiệu.

Thứ ba, thủ tục gắn phù hiệu

Căn cứ khoản 5 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

5. Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này;

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức, cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản, hợp đồng thuê phương tiện giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải. 

c) Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.”

Xe không kinh doanh vận tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó,để xin cấp phù hiệu công ty bạn phải chuẩn bị 01 bộ hồ sơ bao gồm:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu.

– Bản sao kèm bản chính hoặc bản sao có chứng thực đăng kiểm xe, giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê.

– Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về gắn phù hiệu đối với xe đưa đón nhân viên của công ty

Xe tải 1,25 tấn dùng chở hàng cho công ty đối tác có phải gắn phù hiệu không

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button