Xe máy đi vào đường có biển “cấm đi ngược chiều” bị phạt thế nào?

Xe máy đi vào đường có biển “cấm đi ngược chiều” bị phạt thế nào?

Tôi đi xe máy mà không để ý nên bị đi vào đường có biển “Cấm đi ngược chiều” và bị CSGT thổi phạt. Xin hỏi theo quy định thì tôi bị phạt bao nhiêu tiền? Xin cảm ơn! Mong tổng đài sớm giải đáp giúp tôi!



Cấm đi ngượcTư vấn luật giao thông:

Với trường hợp xe máy đi vào đường có biển “cấm đi ngược chiều”; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm 1 Khoản 4 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, đối với lỗi xe máy đi vào đường có biển “cấm đi ngược chiều”, bạn sẽ bị phạt hành chính như sau:

– Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

– Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Cấm đi ngược

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, đối với lỗi xe máy đi vào đường có biển “cấm đi ngược chiều”, bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là phần giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều khiển ô tô đi quá tốc độ bị xử phạt như thế nào?

Mức xử phạt đối với lỗi không mang theo đăng ký xe ô tô

Mọi vấn đề vướng mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi