Lỗi điều khiển xe máy đi ngược chiều và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Lỗi điều khiển xe máy đi ngược chiều và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Tôi điều khiển xe máy đi ngược chiều và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì tôi bị xử phạt thế nào?



không có bảo hiểmTư vấn giao thông đường bộ:

Về quy định mức phạt về điều khiển xe vượt quá tải trọng cầu đường, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định xử phạt đối với lỗi điểu khiển xe máy đi ngược chiều

Căn cứ Điểm i Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định này trường hợp bạn điều khiển xe đi ngược chiều thì sẽ bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng, đồng thời bị tước giấy phép lái xe 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, quy định về việc điều khiển xe máy không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Với lỗi này, bạn sẽ bị phạt từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

không có bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính như sau:

“Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

d) Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm;”

Do đó, bạn vi phạm đồng thời 2 lỗi trên sẽ bị xử phạt theo tổng số tiền phạt với cả 2 lỗi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Người vi phạm hay chủ phương tiện đến lấy xe bị tạm giữ?

Nhận lại xe vi phạm giao thông bị tạm giữ

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi