Xe máy vượt bên phải trong các trường hợp không được phép bị phạt thế nào?

Xe máy vượt bên phải trong các trường hợp không được phép bị phạt thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi những trường hợp nào được phép vượt phải? Tôi là người điều khiển xe máy bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi vượt bên phải trong các trường hợp không được phép thì mức phạt như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Vượt bên phải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về vượt xe

Căn cứ theo quy định tại khoản khoản 4 Điều 14 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 14. Vượt xe

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.”

Như vậy chỉ những trường hợp theo quy định trên người điều khiển phương tiện mới được phép vượt bên phải. Do đó, nếu bạn vi phạm bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. 

Thứ hai, mức phạt xe máy vượt bên phải trong các trường hợp không được phép:

Căn cứ theo quy định tại điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Vượt bên phải trong các trường hợp không được phép;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn là người điều khiển xe máy bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi vượt bên phải trong các trường hợp không được phép. Do đó, với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Vượt bên phải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Mức phạt xe máy vượt bên phải trong các trường hợp không được phép được thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề xe máy vượt bên phải trong các trường hợp không được phép bị phạt thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Mức phạt ô tô vượt xe trên cầu hẹp chỉ có một làn xe

Mức phạt ô tô vượt xe tại nơi đường giao nhau

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi