Xe nào thì được chở quá số người quy định mà không bị xử phạt

Xe nào thì được chở quá số người quy định mà không bị xử phạt

Cho em hỏi có phải chở đúng số người quy định ghi trong giấy đăng ký xe không? Em nghe nói mỗi loại xe có thể chở quá số người nhất định có đúng không ạ? Mong anh chị cho em câu trả lời chính xác ạ? Em cảm ơn nhiều!



Quá số ngườiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ”.

Quá số người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, tùy loại xe có thể chở quá số người quy định, cụ thể như sau:

– Xe 9 chỗ: có thể chở quá 01 người;

– Xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ: có thể chở quá tối đa 02 người;

– Xe 16 chỗ đến 30 chỗ: có thể chở quá tối đa 03 người;

– Xe trên 30 chỗ: có thể chở quá tối đa 04 người;

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về câu hỏi xe nào thì được chở quá số người quy định mà không bị xử phạt. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chủ xe có bị phạt nếu xe khách chở quá số người quy định?

Mức phạt xe ô tô chở quá số người quy định

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề chở quá số người quy định; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi