Xe ô tô có tải trọng 5 tấn chở hàng 6 tấn có mức xử phạt bao nhiêu?

Xe ô tô có tải trọng 5 tấn chở hàng 6 tấn có mức xử phạt bao nhiêu?

Tôi điều khiển xe ô tô của mình mà xe có khối lượng chuyên chở 5 tấn nhưng tôi lại chở hàng 6 tấn thì có được không? Nếu không được mà tôi vẫn cố ý chở thì mức phạt của tôi như thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộChở hàng 6:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Xe của bạn có khối lượng hàng chuyên chở là 5 tấn nhưng bạn lại chở hàng 6 tấn thì phần trăm khối lượng hàng quá tải: ( 6 – 5) : 5 x 100% = 20%

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn là chủ phương tiện vừa là người điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế của xe 20% (hành vi vi phạm tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

Căn cứ điểm điểm h, khoản 7, Điểm d Khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

đ) Thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm g, Điểm h, Điểm i Điểm k Khoản 7; Điểm c Khoản 8; Điểm d, Điểm e Khoản 9; Điểm a, Điểm c Khoản 10; Khoản 11; Khoản 12; Khoản 13 Điều này buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;”

Chở hàng 6

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 1900 6172

Theo đó, trong trường hợp của bạn, vì bạn vừa là chủ phương tiện, vừa là người trực tiếp điều khiển xe chở hàng vượt trọng tải thì bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 30 và mức phạt của bạn là 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, đồng thời buộc phải hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;

Kết luận:

+ Bạn không được chở hàng 6 tấn trên xe ô tô có khối lượng chuyên chở 5 tấn

+ Nếu bạn điều khiển xe có trọng tải 5 tấn và chở hàng 6 tấn thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, đồng thời buộc phải hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết về điều khiển xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 10 tấn:

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Vượt xe trên đường giao nhau phạt bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi