Xe ô tô hết hạn đăng kiểm 10 ngày có bị tạm giữ phương tiện?

Xe ô tô hết hạn đăng kiểm 10 ngày có bị tạm giữ phương tiện?

Tổng đài cho tôi hỏi xe ô tô hết hạn đăng kiểm 10 ngày có bị tạm giữ phương tiện không? Nếu chứng minh được lái xe tự ý lái xe đó đi thì chủ xe có bị phạt nữa hay không? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộHết hạn đăng kiểm 10 ngày:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề tạm giữ xe do hết hạn đăng kiểm 10 ngày

Theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);”

Bên cạnh đó, Điểm e Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”

Do đó, ô tô của bạn khi hết hạn đăng kiểm 10 ngày thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.
Hết hạn đăng kiểm 10 ngày

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, vấn đề chủ phương tiện có xe hết hạn đăng kiểm tham gia giao thông

Căn cứ Điểm b Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

Như vậy, trong trường hợp dù có chứng minh được lái xe tự ý lái xe đó đi thì chủ xe vẫn sẽ phải chịu xử phạt với mức phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng nếu là cá nhân; từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 nếu là tổ chức.

Trên đây là bài viết tư vấn về xe ô tô hết hạn đăng kiểm 10 ngày có bị tạm giữ phương tiện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá hạn đăng kiểm lại bị phạt như thế nào?

Đăng kiểm lại khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi