Xe ô tô kéo theo xe ba gác có vi phạm pháp luật về giao thông không?

Xe ô tô kéo theo xe ba gác có vi phạm pháp luật về giao thông không?

Mình nghe nói xe ô tô kéo theo xe khác là được đúng không? Mình dùng xe này kéo chiếc xe ba gác bị hỏng thì vẫn được đúng không? Mình cảm ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộXe ô tô kéo:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất: Câu hỏi xe ô tô được kéo theo xe khác không?

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 29 Luật giao thông đường bộ năm 2008: 

“Điều 29: Xe kéo xe và xe kéo rơ moóc:

1. Một xe ô tô chỉ được kéo theo một xe ô tô hoặc xe máy chuyên dùng khác khi xe này không tự chạy được và phải bảo đảm các quy định sau đây:

a) Xe được kéo phải có người điều khiển và hệ thống lái của xe đó phải còn hiệu lực;

b) Việc nối xe kéo với xe được kéo phải bảo đảm chắc chắn, an toàn; trường hợp hệ thống hãm của xe được kéo không còn hiệu lực thì xe kéo nhau phải nối bằng thanh nối cứng;

c) Phía trước của xe kéo và phía sau của xe được kéo phải có biển báo hiệu.”

Như vậy, một xe ô tô chỉ được kéo theo một xe ô tô hoặc xe máy chuyên dùng khác khi xe này không tự chạy được và phải bảo đảm các quy định sau đây:

– Xe được kéo phải có người điều khiển và hệ thống lái của xe đó phải còn hiệu lực;

– Việc nối xe kéo với xe được kéo phải bảo đảm chắc chắn, an toàn; trường hợp hệ thống hãm của xe được kéo không còn hiệu lực thì xe kéo nhau phải nối bằng thanh nối cứng;

– Phía trước của xe kéo và phía sau của xe được kéo phải có biển báo hiệu.

Thứ hai: về việc xe ô tô của anh kéo theo chiếc xe ba gác bị hỏng có được hay không? 

Căn cứ quy định tại Điểm c khoản 3 điều 29 Luật giao thông đường bộ:

“Điều 29: Xe kéo xe và xe kéo rơ moóc:

3. Không được thực hiện các hành vi sau đây:

c) Kéo theo xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô”.

Quy định của pháp luật hiện hành thì một xe ô tô chỉ được kéo theo một xe ô tô hoặc xe máy chuyên dùng khác khi xe này không tự chạy được chứ không được kéo theo xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô. Do đó, bạn sẽ không được dùng ô tô để kéo theo chiếc xe ba gác dù chiếc xe ba gác đó bị hỏng.
Xe ô tô kéo

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất: xe ô tô sẽ được kéo theo một xe khác nếu như xe được kéo có người điều khiển và hệ thống lái của xe đó phải hoạt động được việc kết nối giữa xe kéo và xe được kéo, tiêu chuẩn của hai xe phải đáp ứng quy định tại Khoản 1 Điều 29 Luật giao thông đường bộ. Xe được kéo không phải là xe gắn máy xe thô sơ, xe mô tô.

Thứ hai: bạn sẽ không được phép sử dụng xe ô tô để kéo theo xe ba gác, dù xe ba gác đó bị hỏng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Kéo theo xe ô tô khác có bị tước giấy phép lái xe hay không?

Giấy phép lái xe hạng E có được điều khiển máy kéo không?

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề sử dụng xe ô tô kéo theo xe khác. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được  tổng đài tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi