Thời hạn làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp là bao lâu?

Thời hạn làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp là bao lâu?

Cho tôi hỏi như thế nào thì mới được hưởng trợ cấp thất nghiệp? Tôi nghỉ việc từ tháng 10 năm 20195. Đến nay tôi vẫn chưa có việc làm vậy tôi còn hạn làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không? Nếu được thì tôi cần làm hồ sơ như thế nào? Khi nhận trợ cấp thất nghiệp tôi được phát thẻ bảo hiểm y tế thì thẻ đó có thể sử dụng từ khi nào? Tôi cám ơn nhiều!


Hạn làm hồ sơ hưởng thất nghiệpVới trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

Chấm dứt  hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp:

+) Người lao động đ ơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

+) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật việc làm; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật việc làm;

Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp được quy định tại khoản 4 Điều 49 Luật việc làm.

Tóm lại, bạn sẽ được nhận trợ cấp thất nghiệp khi đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên.

Thứ hai, về thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

“1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp”.

Như vậy , hạn để nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp là 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Thời điểm bạn nghỉ làm là tháng 10 năm 2019. Tính đến thời điểm hiện tại (tháng 12/2019) thì bạn vẫn trong thời hạn 03 tháng để nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Hết thời hạn đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải làm thế nào?

Hạn làm hồ sơ hưởng thất nghiệp

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thứ ba, về hồ sơ để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

1. Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu mẫu số 03 kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH)

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của các giấy tờ liên quan đến việc chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật như:

– Quyết định thôi việc

– Quyết định sa thải

– Quyết định kỷ luật buộc thôi việc

– Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

– Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

– Hợp đồng lao động nếu làm việc theo mùa vụ hoặc công việc có thời hạn dưới 12 tháng.

3. Sổ bảo hiểm xã hội đã được chốt.

Bạn cần chuẩn bị thêm chứng minh thư (bản chính) khi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Nơi nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Thứ tư, về thời hạn có giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp

Căn cứ Điều 51 Luật việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp”.

Dẫn chiếu quy định tại Khoản 6 Điều 2 và Khoản 1 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 2. Nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng

6. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

1. Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 2, thẻ bảo him y tế có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền”.

Theo đó, thẻ bảo him y t ế thất nghiệp mà bạn được cấp sẽ có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn.

-> Thời gian hưởng và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tính thế nào?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button