Xe tải không mui giới hạn chiều cao chở hàng cho phép là bao nhiêu?

Xe tải không mui giới hạn chiều cao chở hàng cho phép là bao nhiêu?

Xe tải không mui giới hạn chiều cao chở hàng cho phép là bao nhiêu? Cho tôi hỏi xe của tôi là xe thùng hở không có mui, khối lượng chuyên chở ghi trong đăng kiểm là 2,3 tấn thì chiều cao chở hàng cho phép của xe tôi là bao nhiêu thế ạ! Nếu bị cao quá mức cho phép đó thì bị phạt bao nhiêu ạ!



Tư vấn giao thông đường bộ:Giới hạn chiều cao chở hàng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề quy định của pháp luật về giới hạn chiều cao chở hàng và mức phạt. Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giới hạn chiều cao chở hàng hóa trên xe tải không mui

Căn cứ vào Điểm c Khoản 2 Điều18 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT quy định:

“Điều 18. Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ

2. Đối với xe tải thùng hở không mui, hàng hóa xếp trên xe vượt quá chiều cao của thùng xe (theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt) phải được chằng buộc, kê, chèn chắc chắn đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ. Chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định dưới đây, tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên:

c) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét.”

Như vậy, theo quy định trên khối lượng chuyên chở ghi trong đăng kiểm của bạn là 2,3 tấn thì chiều cao xếp hàng hóa của xe không quá 2,8 mét.

Thứ hai, về mức phạt lỗi vượt quá giới hạn chiều cao chở hàng hóa đối với xe tải không mui

Căn cứ điểm b khoản 4 và điểm a khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).”

“9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Bên cạnh đó, căn cứ vào Điểm c Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này;”

Giới hạn chiều cao chở hàng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, nếu bạn vi phạm quy định về chiều cao xếp hàng hóa đối với xe tải không mui thì bạn sẽ bị ền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu bạn là người điều khiển (Đồng thời chủ phương tiện là cá nhân cũng sẽ bị phạt 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, còn chủ phương tiện là tổ chức sẽ bị phạt là 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng). Ngoài ra bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt xe tải chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mức phạt xe tải không mui vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép

Quy định về chiều cao xếp hàng hóa của xe tải thùng hở không mui

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giới hạn chiều cao chở hàng đối với xe tải không mui xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi