19006172

Xe xi téc chở xăng dầu có được phép quá tải cầu đường đến 20% hay không?

Xe xi téc chở xăng dầu có được phép quá tải cầu đường đến 20% hay không?

Tôi điều khiển xe xi téc chở xăng dầu thì sẽ được quá tải hàng hóa và quá tải cầu đường là 20% có đúng không ạ? Mong các bạn sớm giải đáp! Tôi cám ơn nhiều!



Xe xi técTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 24 và Khoản 2 Điều 33 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng), trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng”.

Xe xi téc

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Bạn cho biết bạn điều khiển xe xi téc chở xăng dầu. Đối chiếu quy định trên thì bạn có thể chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe đến 20%; khi vượt quá 20% thì bạn mới bị xử phạt.

Còn tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe xi téc nếu vượt quá tải trọng cho phép của cầu trên 10% là bạn đã bị xử phạt vi phạm hành chính; trừ trường hợp bạn có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế trên 50%

Điều khiển xe tải vào đường có biển cấm xe tải 3,5 tấn

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

 

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét