Xử phạt chở hàng quá 30% so với trọng tải trong đăng kiểm

Xử phạt chở hàng quá 30% so với trọng tải trong đăng kiểm

Xử phạt chở hàng quá 30% so với trọng tải trong đăng kiểm. Cho tôi hỏi tôi là lái xe của công ty. Xe của công ty tôi có khối lượng hàng chuyên chở ghi trong đăng kiểm là 5 tấn. Tôi bị cân tải và thanh tra giao thông xác định hàng trên xe tôi là 6,5 tấn. Vậy cho tôi hỏi tôi là người điều khiển thì bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Quá 30% so với trọng tải

Về vấn đề xử phạt khi xe quá tải của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp, thì xe của bạn có trọng tải là 5 tấn, nghĩa là khối lượng hàng cho phép chuyên chở là 5 tấn. Nhưng bạn lại chở hàng hóa có khối lượng 6,5 tấn. Như vậy, khối lượng hàng trên xe đã quá 1,5 tấn, tức là đã quá 30% so với trọng tải được phép. 

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 1 và Khoản 10 Điều 24  Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;”

Quá 30% so với trọng tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

“10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Kết luận

Như vậy, theo các quy định trên, do bạn đã chở hàng quá 30% so với trọng tải nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Bên cạnh đó, bạn buộc phải dỡ hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau: 

Xử phạt đối với người vừa là chủ xe, điều khiển xe chở hàng hóa quá trọng tải 37%

Mức phạt người điều khiển sơ mi rơ moóc không có giấy đăng ký xe

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button