Xử phạt công ty mua xe nhưng không làm thủ tục sang tên

Xử phạt công ty mua xe nhưng không làm thủ tục sang tên

Xin chào tổng đài. Tôi muốn hỏi về vấn đề: Xử phạt công ty mua xe nhưng không làm thủ tục sang tên. Công ty tôi là công ty xây dựng. Cuối năm 2018 bên công ty tôi có mua xe ô tải cũ của một cá nhân. Công ty tôi có giao xe cho lái xe điều khiển thì bị xử phạt lỗi chưa làm thủ tục sang tên. Vậy cho tôi hỏi việc xử phạt trên có đúng hay không?



Tư vấn giao thông đường bộmua xe nhưng không làm thủ tục:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b Khoản 1 và Khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô”.

Bên cạnh đó, Khoản 9 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Việc xác minh để phát hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 1, Khoản 5 Điều 30 Nghị định này chỉ được thực hiện thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông gây hậu quả từ mức nghiêm trọng trở lên; qua công tác đăng ký xe”.

Như vậy, chủ phương tiện không làm thủ tục sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản thì sẽ bị áp dụng mức phạt cụ thể như sau:

– Đối với xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô:

+) Cá nhân: bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng;

+) Tổ chức: bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

mua xe nhưng không làm thủ tục

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trường hợp công ty bạn mua xe tải cũ của cá nhân nhưng không làm thủ tục sang tên xe thì công ty bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt lỗi không biển số, chưa đủ tuổi, không sang tên xe máy

Mức xử phạt hành vi lái xe ô tô không chính chủ

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về xử phạt công ty mua xe nhưng không làm thủ tục sang tên,bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button