Xử phạt đối với lỗi không có giấy đăng ký xe và giấy phép lái xe

Xử phạt đối với lỗi không có giấy đăng ký xe và giấy phép lái xe

Cho em hỏi, em bị CSGT tạm giữ xe khi có lỗi không có giấy đăng ký xe, không bằng lái và bị họ xử phạt 1.300.000đ đúng không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộ:Lỗi không có giấy đăng ký xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về xử phạt của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Do bạn không nói rõ bạn điều khiển ô tô hay xe máy nên chia thành 2 trường hợp sau : 

Trường hợp 1: Bạn điều khiển ô tô 

Căn cứ vào điểm a khoản 3 Điều 16  và điểm b khoản 7 điều 21  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe, đăng ký rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc theo quy định;

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa; ” 

Theo đó, đối với hai lỗi trên, bạn sẽ bị xử phạt như sau:

+) Đối với lỗi không có giấy đăng ký xe: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000;

+) Đối với lỗi không có giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trường hợp 2: Bạn điều khiển xe máy 

Căn cứ vào điểm a khoản 3 Điều 17 và Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3.Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;

Lỗi không có giấy đăng ký xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa; ” 

Theo đó, bạn sẽ bị xử phạt cụ thể như sau:

+) Đối với lỗi không có giấy đăng ký xe: Bạn bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng;

+) Đối với lỗi không có bằng lái xe: Bạn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết : 

Lỗi không mang Giấy phép lái xe máy

Hình thức nộp phạt và lấy lại giấy phép tại địa phương nơi cư trú

Chạy xe khi quá thời hạn tạm giữ giấy phép lái xe ghi trong biên bản

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi