19006172

Xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 20% đến 50%

Xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 20% đến 50%

Tôi điều khiển xe tải chở nội thất qua đường có biển báo “10t” thì bị CSGT yêu cầu dừng xe và cân xe. Tổng trọng tải bao gồm cả hàng và xác xe của tôi là 14 tấn nên CSGT bảo tôi vi phạm lỗi quá tải cầu đường. Vậy trường hợp này xe của tôi bị quá tải bao nhiêu % và mức xử phạt đối với lỗi quá tải trường hợp của tôi thế nào?



Xử phạt đối với lỗi quá tảiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới  Tổng đài tư vấn. Đối với việc xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 20% đến 50%, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, cách tính % quá tải cầu đường

Theo thông tin bạn cung cấp thì tổng trọng tải bao gồm cả hàng và xác xe của bạn là 14 tấn. Sau đó bạn điều khiển xe tải chở nội thất qua đường có biển báo là “10t”. Do đó, xe của bạn đã bị quá tải trọng 4 tấn.

Phần trăm quá tải trọng được tính = 4 : 10 x 100 = 40%

Như vậy, xe của bạn bị quá tải trọng 4 tấn, tương đương 40%.

Thứ hai, mức xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 20% đến 50%

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 3 Điều 33 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Xử phạt đối với lỗi quá tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

đ) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều 33 Nghị định này;

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 5; điểm g, điểm i, điểm m khoản 7; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i khoản 8; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm h khoản 9; điểm a, điểm e khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Trong trường hợp trên, bạn là người điều khiển đồng thời là chủ phương tiện. Do đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và buộc phải hạ dỡ phần quá tải theo đúng quy định.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi xử phạt đối với lỗi quá tải cầu đường trên 20% đến 50% của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt với lỗi quá tải cầu đường trên 100% đến 150%

Bị lỗi quá tải cầu đường 32% thì bị xử phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét